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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA UCHUKUZI  

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 

 

TAARIFA YA HALI MBAYA YA HEWA KWA MWEZI NOVEMBA NA DESEMBA, 

2024 

1.0 UTANGULIZI 

Katika kipindi cha mwezi Novemba na Desemba, 2024 vipindi vya mvua vilijitokeza 

katika maeneo mbalimbali nchini, huku ongezeko kidogo la mvua likijitokeza mwezi 

Desemba. Hali hii ilisababisha ongezeko kidogo la unyevu ardhini, kina cha maji na 

malisho katika baadhi ya maeneo, lakini pia ilipelekea mafuriko na kutuama kwa maji 

katika baadhi ya maeneo. Hali ya joto inayoathiri shughuli zinazofanyika nje hasa 

nyakati za mchana ilijitokeza hususan katika maeneo yaliyopata vipindi vichache vya 

mvua. Aidha, vipindi vya upepo mkali vilijitokeza katika baadhi ya maeneo ya ukanda 

wa pwani na nyanda za juu kusini magharibi. Hali ya hewa iliyojitokeza pamoja na 

athari zake imeendana na taarifa ya mwelekeo wa mvua za Msimu (Vuli, 2024 na 

Msimu 2024/2025) zilizotolewa awali. 

 

1.1 Mvua kubwa kwa mwezi Novemba, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Novemba 2024, vipindi vya mvua vilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo, hususan ukanda wa ziwa Victoria, pwani ya kaskazini, magharibi na kati mwa 

nchi. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika maeneo machache na 

kusababisha mafuriko, upotevu wa maisha, uharibifu wa mali na kuathiri shughuli za 

kiuchumi. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 91.7 kilirekodiwa katika kituo 

cha Handeni (mkoa wa Tanga) mnamo tarehe 30 Novemba, 2024 ikifuatiwa na milimita 

77.0 katika kituo cha Mwanza mnamo tarehe 20 Novemba na milimita 73.7 katika kituo 

cha Ukiriguru (Mkoa wa Mwanza) mnamo tarehe 27 Novemba, 2024. Vituo vilivyoripoti 

vipindi vya mvua kubwa vya milimita 50 au zaidi ni kama vinavyoonekana kwenye 

Kielelezo 1.  

 

Ripoti kutoka katika vyombo vya habari zilithibitisha athari za mvua katika mwezi 

Novemba. Mnamo usiku wa tarehe 25 Novemba 2024, mvua zilizokuwa zikiendelea 

kunyesha na kupelekea kutokea mafuriko kutokana na kujaa kwa mto Mori uliopo 

wilaya ya Tarime, mkoa wa Mara zilisababisha watu tisa wa familia moja kufariki baada 

ya nyumba yao kusombwa na maji. Aidha, baadhi ya mali ikiwemo mashamba 

yaliathirika na hivyo kusabibisha adha kwa wakazi wa maeneo hayo. (Chanzo. Gazeti 

la Mwananchi) 
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Kielelezo 1: Viwango vya mvua kubwa kwa mwezi Novemba, 2024 

 

1.2 Hali joto kwa mwezi Novemba, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Novemba, 2024 hakuna vipindi vya baridi kali vilivyojitokeza 

nchini. Aidha, kiwango kidogo zaidi cha joto la chini cha nyuzi joto 11.4 °C  Kilirekodiwa 

katika kituo cha Igeri (Mkoa wa Njombe) mnamo tarehe 3 Novemba, 2024. 

 

Kwa upande wa viwango vya juu vya joto, hali ya joto zaidi ilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo hususan maeneo ya ukanda wa pwani. Hali hii iliathiri baadhi ya  shughuli 

zinazofanyika maeneo ya wazi. Viwango vya juu vya joto vilirekodiwa katika mkoa wa 

Morogogo huku kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 38.4 °C ikifuatiwa na nyuzi joto 

37.2 °C vikirekodiwa katika kituo cha Ilonga  na Morogoro mtawalia mnamo tarehe 29 

Novemba, 2024. Aidha, vituo hivi viliripoti viwango vya juu vya joto vinavyozidi nyuzi 

joto 35 °C kwa takribani  siku 6 hadi 7 katika mwezi.  

 

1.3 Upepo Mkali kwa mwezi Novemba, 2024 

Katika mwezi huu, vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 hadi 50 kwa saa 

vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchiniikiwemo ukanda wa pwani (Mikoa ya Tanga, 

Dar es Salaam, Pwani, Lindi, Mtwara pamoja na Visiwa vya Unguja na Pemba) na 

nyanda za juu kusini magharibi (Songwe). Kasi na nguvu ya upepo ilisababisha athari 

mbalimbali ikiwemo ongezeko la vumbi, kupeperusha takataka na kusabisha kupungua 

kwa uono. Maeneo ya mwambao wa pwani yalipatwa na vipindi vya mawimbi makubwa 

ya bahari na kuathiri baadhi ya shughuli zinazofanyika baharini sambamba na 

kuhatarisha jamii zinazofanya shughuli mbalimbali katika mwambao. 
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1.4 Mvua kubwa kwa mwezi Desemba, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Desemba, 2024 vipindi vya mvua zilizoambana na ngurumo 

za radi  vilijitokeza katika maeneo mengi nchini. Maeneo mengi yalipata mvua za 

wastani hadi juu ya wastani ukilinganisha na wastani wa muda mrefu kwa mwezi 

Desemba. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo na 

kusababisha mafuriko, uharibifu wa maundombinu na mali, na kuathiri baadhi ya 

shughuli za kiuchuni wakati na baada ya matukio ya mvua kubwa.  Kiwango cha juu 

zaidi cha mvua, milimita 91.8,  kiliripotiwa katika kituo cha Lyamungu (mkoa wa 

Kilimanjaro) mnamo tarehe 2 Desemba, 2024 kikifuatiwa na milimita 90.3 katika kituo 

cha Songea (Mkoa wa Ruvuma) mnamo tarehe 3 Desemba na militima 76.2 katika 

kituo cha Ilonga (Mkoa wa Morogoro) mnamo tarehe 31  Desemba, 2024. Vituo 

vilivyoripoti vipindi vya mvua kubwa vya milimita 50 au zaidi ni kama vinavyoonekana 

kwenye Kielelezo 2.  

 

 
Kielelezo 2: Viwango vya mvua kubwa kwa mwezi Desemba, 2024 

 

 

1.5 Hali joto kwa mwezi Desemba, 2024 

 

Katika kipindi cha mwezi Desemba 2024, vipindi vichache vya baridi vilijitokeza kwa 

nyakati za usiku hususan katika mikoa ya Mbeya na Njombe. Kiwango cha chini zaidi 

cha nyuzi joto 11.4°C kiliripotiwa katika kituo cha Uyole (Mkoa wa Mbeya) mnamo 

tarehe 13 na 14 Desemba, 2024. Kwa upande mwingine, baadhi ya maeneo hususan 
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ukanda wa pwani yalipata vipindi vya joto nyakati za mchana. Kiwango cha juu zaidi 

cha nyuzi joto 34.1 °C kilirekodiwa katika kituo cha Morogoro mnamo tarehe 14 

Desemba, 2024. 

 

1.6 Upepo Mkali kwa mwezi Desemba, 2024 

Vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 hadi 50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi 

ya maeneo nchini ikiwemo ukanda wa pwani (Mikoa ya Tanga, Dar es Salaam, Lindi, 

Mtwara pamoja na Visiwa vya Unguja na Pemba) na nyanda za juu kusini magharibi 

(Songwe). Nguvu ya upepo mkali ilisababisha athari mbalimbali katika maeneo hayo.  

 

Matukio haya ya hali mbaya ya hewa yanaonesha ongezeko la changamoto 
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi na umuhimu wa 
kutekeleza mikakati thabiti ya kukabiliana mabadiliko hayo ili kulinda jamii na mazingira. 
 
Imetolewa: tarehe 16 Januari, 2025   
Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/

